ทำไมชาวนาไทยยังยากจน

(1/58) > >>

นายกระจง:
ด้วยความเคารพครับ

ประเทศไทยผลิตข้าวได้มาก ส่งออกข้าวได้มาก แต่ทำไมชาวนาไทยยังยากจน ทั้งๆที่ข้าวเป็นผลผลิตหลักของประเทศครับ สงสัยจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตแก้ไขข้อความครับ พิมพ์คำว่าประเทศผิดครับ

PU45™:

ชาวนาขายข้าวให้นายทุน  ......  นายทุนส่งขายนอก ส่วนต่างกำไรอยู่ที่นายทุนไม่ใช่ชาวนา

อย่าถามต่อนะว่าทำไมชาวนาไม่ส่งออกเอง

คมขวาน รักในหลวง:
        ตามที่ลุงปูว่า ครับ

yod - รักในหลวง ครับ:

ไม่มีที่เป็นของตัวเอง เป็นประการสำคัญ  ( ต้องแบ่งกับเจ้าของที่ )
พึ่งพาปุ๋ยวิทยาศาสตร์ มากกว่า ปุ๋ยหมัก  ( ต้องใช้เงินซื้อ )
การใช้ควายเหล็ก ( เติมน้ำมัน )
ขาดน้ำท่า ที่บริบูรณ์ ( ภัยแล้ง )
การประกันราคาที่ไม่ได้ตามราคา ( อ้างความชื้นสัมพัทธ์ )
การไม่รวมตัวเพื่อตั้งเป็นสหกรณ์ ทำให้ไม่มีอำนาจในการต่อรอง ( ต่างคนต่างอยู่ )
รัฐ ไม่สามารถลงไปช่วยได้อย่างเต็มที่ เพราะเหตุผลทางการเมือง ( คนของใคร )

naisomchai:
อ้างจาก: PU45™ ที่ พฤศจิกายน 26, 2010, 11:42:22 AM

ชาวนาขายข้าวให้นายทุน  ......  นายทุนส่งขายนอก ส่วนต่างกำไรอยู่ที่นายทุนไม่ใช่ชาวนา

อย่าถามต่อนะว่าทำไมชาวนาไม่ส่งออกเอง

ตามนั้นครับ... ราคาข้าวแพง ประกันราคาเอาไว้ แต่ชาวนาขายราคานั้นไม่ได้, บอกเถ้าแก่ที่โรงสีว่าวิทยุบอกราคาแพง เถ้าแก่บอกว่าให้ไปขายกับวิทยุ...
ครั้นจะดื้อขายให้ได้ เถ้าแก่บอกว่าขอหักค่าความชื้น ค่าชั่งน้ำหนัก ค่าคนขน ค่า ฯลฯ... ในที่สุดมันก็เหลือเท่าเดิมก่อนดื้อฯ... โหย...

ไปแจ้งความตำรวจบอกว่าถูกโกงขายข้าวต่ำกว่าราคาประกัน, ตำรวจไม่เคยจับครับ... จะเห็นว่าไม่เคยได้ยินข่าวโรงสีโดนจับข้อหากดราคาซื้อข้าวต่ำกว่าราคาประกัน... เฮ้อ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป