ทำไมชาวนาไทยยังยากจน

<< < (46/58) > >>

ลุมพินี08:
เพราะเป็นชาวนาในประเทศไทยครับ ถ้าเป็นชาวนาในญี่ปุ่นก็รวยสะดือปลิ้นไปนานแล้ว ทำไงได้ This is Thailand

aniki:
ชาวเกษตรญี่ปุ่นก็ไม่ได้รวยนะครับ  เพียงแต่ว่ารัฐเขาใส่ใจดูแลให้เต็มที่  เรื่องพันธ์  เรื่องปุ๋ย เรื่องเครื่องมือ  การตลาดจนถึงสวัสดิการของชาวบ้าน พื้นที่ทำกินมีน้อย  ประชากรผู้ทำเกษตรลดลงเรื่อยๆอย่างน่าเป็นห่วง 
มีเรื่องเหลือเชื่อนะครับ  ที่นี่ไม่มีพ่อค้าคนกลางรับซื้อข้าว(โรงสีข้าว)แม้แต่แห่งเดียว  ชาวบ้านจะเก็บข้าวไว้แค่พอกินเหลือนั้นจะเอามารวมกันที่สหกรณ์.

ลุมพินี08:
ผมไปเที่ยวญี่ปุ่นกันจีนมาเห็นชาวบ้านเขามีที่น้อยนิดข้างๆบ้านเขาก็ปลูกพืชผักสวนครัวกันหมดจะไม่มีที่รกร้างว่างเปล่าเหมือนบ้านเรา ไปเห็นที่จีนมาพวกวัชพืชจำพวกมีเนื้อหน่อยเขาตัดมาตากแดดแล้วเก็บใว้เป็นเชื้อเพลิงส่วนพวกที่ไม่มีเนื้อทำปุ๋ยหมักปุ๋ยอินทรีย์เรียกว่าใช้ประโยชน์จากสิ่งที่มีอยู่อย่างเต็มที่ บ้านเราใช้ควายเหล็กไถ่โล้ด ทุกอย่างซื้อเอาไม่ว่าปุ๋ยยาพันธุ์พืชแม้แต่แรงงาน

submachine -รักในหลวง-:
อ้างจาก: aniki รักในหลวง ห่วงใยแผ่นดิน ที่ มกราคม 13, 2011, 08:09:21 AM

ชาวเกษตรญี่ปุ่นก็ไม่ได้รวยนะครับ  เพียงแต่ว่ารัฐเขาใส่ใจดูแลให้เต็มที่  เรื่องพันธ์  เรื่องปุ๋ย เรื่องเครื่องมือ  การตลาดจนถึงสวัสดิการของชาวบ้าน พื้นที่ทำกินมีน้อย  ประชากรผู้ทำเกษตรลดลงเรื่อยๆอย่างน่าเป็นห่วง 
มีเรื่องเหลือเชื่อนะครับ  ที่นี่ไม่มีพ่อค้าคนกลางรับซื้อข้าว(โรงสีข้าว)แม้แต่แห่งเดียว  ชาวบ้านจะเก็บข้าวไว้แค่พอกินเหลือนั้นจะเอามารวมกันที่สหกรณ์.

ที่ญี่ปุ่น  มีข้าวสารที่วางขายติดยี่ห้อหลากหลายมาก
เหมือนกับมาจากโรงสีเล็กๆ หรือหมู่บ้านเขาทำกันเอง
คุณสนธ์ พอมีข้อมูลตรงนี้ป่าวครับ
การผลิตข้าวสารขายมีกี่ราย รายใหญ่ รายเล็ก เป็นแบบไหนครับ

aniki:
อ้างจาก: submachine -รักในหลวง- ที่ มกราคม 13, 2011, 12:04:54 PM

อ้างจาก: aniki รักในหลวง ห่วงใยแผ่นดิน ที่ มกราคม 13, 2011, 08:09:21 AM

ชาวเกษตรญี่ปุ่นก็ไม่ได้รวยนะครับ

ที่ญี่ปุ่น  มีข้าวสารที่วางขายติดยี่ห้อหลากหลายมาก
เหมือนกับมาจากโรงสีเล็กๆ หรือหมู่บ้านเขาทำกันเอง
คุณสนธ์ พอมีข้อมูลตรงนี้ป่าวครับ
การผลิตข้าวสารขายมีกี่ราย รายใหญ่ รายเล็ก เป็นแบบไหนครับ

เมื่อข้าวมารวมกันที่โกดังของสหกรณ์ท้องที่แล้ว  จะถูกสีขัดเปลือกออกใส่กระสอบกระดาษขนาด30โล  ไว้รอจำหน่าย
ไม่ว่าขายในห้างเล็กห้างน้อย  ราคาจะไม่ต่างกัน  และจะแจ้งเสมอว่าเป็นข้าวมาจากจังหวัดไหน  ร้านจำหน่ายต้องมาขอซื้อจากสหกรณ์
ยี่ห้อที่เห็นคือยี่ห้อของบริษัทจำหน่าย  ราคายี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกัน

การจะทำนา...ต้องไปลงทะเบียนก่อนว่าจะทำกี่ไร่ ทำตรงไหน  ไม่ใช่อยากทำอะไรก็ได้  ทำตรงไหนก็ได้ ทางการจะจัดหาพันธ์และปุ๋ยให้  ที่ทำนาต้องเป็นพื้นที่น้ำชลประทานเข้าถึงเท่านั้น  เสียค่าน้ำด้วยนะครับ

คนญี่ปุ่นไม่มีบัตรประชาชน  ไม่มีสำเนาทะเบียนบ้าน  ไม่มีโฉนดที่ดิน  ทุกๆอย่างที่มีนั้นข้อมูลจะอยู่ที่อำเภอ  อยากได้ก็เดินไปขอเอาแปบเดียว   

เกิดมาแล้วทุกคนจะได้เพียงแค่บัตรประกันสุขภาพคนละใบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว